Websites liên kết
Thống kê truy cập

Trực tuyến  :

300

Đã truy cập :

139511057
Chi tiết hỏi đáp

Công an tỉnh Quảng Ninh trả lời câu hỏi của độc giả Bùi Đại, huyện Hải Hà

Ngày trả lời:07/12/2017
Câu hỏi:

 

Kính thưa Quý cơ quan! Tôi muốn chuyển khẩu cho vợ tôi từ xã Bình Dân, huyện Vân Đồn về huyện Hải Hà. Tuy nhiên,  khi mẹ vợ tôi là chủ hộ mang sổ hộ khẩu đến làm thủ tục cắt, chuyển khẩu cho vợ tôi thì được phòng chức năng của xã nói là phải đích thân vợ tôi đến mới thực hiện cắt chuyển khẩu được. Tôi muốn hỏi phòng chức năng trả lời vậy có đúng không? Thủ tục cắt chuyển khẩu như thế nào?



Người hỏi:Bùi Đại   Địa chỉ: Huyện Hải Hà



Trả lời:

- Về thủ tục cắt, chuyển khẩu:

Tại Điều 8, Thông tư số 35/2014/TT-BCA ngày 09/9/2014 của Bộ Công an quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật cư trú và Nghị định số 31/2017/NĐ-CP ngày 18/4/2014 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật cư trú, quy định:

Hồ sơ đề nghị cấp giấy chuyển hộ khẩu, bao gồm: Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; Sổ hộ khẩu (hoặc sổ hộ khẩu gia đình, giấy chứng nhận nhân khẩu tập thể đã được cấp trước đây).

- Còn việc chủ hộ mang sổ hộ khẩu đến cơ quan chức năng để cắt, chuyển khẩu của thành viên trong sổ hộ khẩu: Luật cư trú không quy định cụ thể, nhưng để tránh khiếu kiện về sau, cán bộ chức năng của xã có thể yêu cầu chủ hộ có căn cứ chắc chắn là thành viên đó đồng tình việc cắt, chuyển khẩu trước khi làm thủ tục theo quy định, việc này không sai.

Vì độc giả không có địa chỉ rõ ràng mà chỉ ghi là huyện Hải Hà và phòng chức năng của xã là phòng nào nên không có căn cứ xác minh và trả lời độc giả.

(Theo CV số 2812/CAT-XNC)






Danh sách câu hỏi và trả lời:

STTCâu hỏiNgười hỏiNgày trả lờiTrạng thái
1 Sở Lao động Thương binh và Xã hội trả lời câu hỏi của độc giả Vũ Thị Cẩm Trang, TP Hà Nội Vũ Thị Cẩm Trang 11/12/2017 Đã trả lời
2 Sở Tài nguyên và Môi trường trả lời câu hỏi của độc giả Trần Anh Tuấn, TP Hạ Long Trần Anh Tuấn 08/12/2017 Đã trả lời
3 Công an tỉnh Quảng Ninh trả lời câu hỏi của độc giả Bùi Đại, huyện Hải Hà Bùi Đại 07/12/2017 Đã trả lời
4 Công an tỉnh Quảng Ninh trả lời câu hỏi của độc giả Nguyễn Hoàng Anh Vũ, TP Hạ Long Nguyễn Hoàng Anh Vũ 06/12/2017 Đã trả lời
5 Công an tỉnh Quảng Ninh trả lời câu hỏi của độc giả Đỗ Minh Gia, TP Hải Phòng Đỗ Minh Gia 05/12/2017 Đã trả lời
6 Sở Nội vụ trả lời câu hỏi của độc giả Trương Quang Duy, Quảng Ninh Trương Quang Duy 05/12/2017 Đã trả lời
7 Sở Nội vụ trả lời câu hỏi của độc giả Bùi Thu Hương, Quảng Ninh Bùi Thu Hương 04/12/2017 Đã trả lời
8 Sở Nội vụ trả lời câu hỏi của độc giả Trần Thị Tính, Quảng Ninh Trần Thị Tính 01/12/2017 Đã trả lời
9 Chi cục thuế TP Hạ Long trả lời câu hỏi của độc giả Hồ Văn Hảo, TP Hạ Long Hồ Văn Hảo 30/11/2017 Đã trả lời
10 Sở Y tế trả lời câu hỏi của độc giả Vũ Thị Vân Anh, TP Hạ Long Vũ Thị Vân Anh 29/11/2017 Đã trả lời
11 BHXH tỉnh Quảng Ninh trả lời câu hỏi của độc giả Lê Bá Công, Quảng Ninh Lê Bá Công 28/11/2017 Đã trả lời
12 BHXH tỉnh Quảng Ninh trả lời câu hỏi của độc giả Nguyễn Văn Thông, thị xã Quảng Yên Nguyễn Văn Thông 27/11/2017 Đã trả lời
13 Bảo hiểm xã hội tỉnh Quảng Ninh trả lời câu hỏi của độc giả Bùi Ngọc Đón, huyện Bình Liêu Bùi Ngọc Đón 23/11/2017 Đã trả lời
14 Sở Tư pháp trả lời câu hỏi của độc giả Nguyễn Ngọc Hoa, TP Hạ Long Nguyễn Ngọc Hoa 14/11/2017 Đã trả lời
15 Sở Tư pháp trả lời câu hỏi của độc giả Đoàn Văn Lưu, huyện Ba Chẽ Đoàn Văn Lưu 13/11/2017 Đã trả lời
12345678910...
CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH QUẢNG NINH
© Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân Tỉnh Quảng Ninh
Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông
Chịu trách nhiệm chính: Ông Vũ Công Lực, Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh Quảng Ninh
Địa chỉ: Tầng 8, Trụ sở Liên cơ quan số 2, Nguyễn Văn Cừ, Phường Hồng Hà, TP. Hạ Long, tỉnh Quảng Ninh; Điện thoại: (+84 203) 3638468 - Fax: (+84 203) 3638822
Email: banbientap@quangninh.gov.vn